B.1.1.529…Omicron…..नवीनतम धोका

Dr. Anil Roy, PCMC speaks
(Translation by Hanumant Landge)


B.1.1.529…Omicron…..नवीनतम धोका

कोविड व्हायरस खरोखर कधीच गेला नाही. ते क्षीण झाले आणि क्षीण झाले, उत्परिवर्तित झाले, जगाच्या लोकसंख्येला नकळत घेऊन गेले, लाखो लोकांना मृत्यूचे दरवाजे दाखवले, मुले अनाथ, महिला विधवा, कुटुंबातील कमावत्या सदस्यांना घेऊन गेले. याने श्रीमंत किंवा गरीब दोघांनाही वाचवले नाही….तो एक महान तुल्यबळ होता ज्याने अतुलनीय दुःख आणले. लोकांनी नोकऱ्या गमावल्या, व्यवसाय तुटले, शक्तिशाली राष्ट्रांना हादरवून सोडले आणि जेव्हा आम्हाला वाटले की आम्ही व्हायरसवर मात केली आहे …….येथे OMICRON किंवा B .1.1.529 येतो.
हे एक नवीन, जोरदारपणे उत्परिवर्तित, भयानक, वेगाने पसरणारे आणि कदाचित प्राणघातक आहे. स्नायू दुखणे आणि एक-दोन दिवस बरे न वाटणे ही लक्षणे एक सौम्य आजार म्हणून दिसून येतात. काहींना थोडासा खोकला होऊ शकतो. दक्षिण आफ्रिकेतील अहवालानुसार कोणतीही प्रमुख लक्षणे नाहीत. याला आळा घालण्यासाठी सरकारे आधीच कृती करण्याच्या तयारीत आहेत. आधीच थकलेल्या वैद्यकीय समुदायाला या उत्परिवर्तनाचा सामना करण्यासाठी सज्ज व्हावे लागेल.
रिसेप्टर बाइंडिंग डोमेन (विषाणूचा भाग जो आपल्या शरीराच्या पेशींशी प्रथम संपर्क साधतो) मध्ये @ 10 उत्परिवर्तन आहेत असे म्हटले जाते, ज्याने जगाला वेढले आहे अशा डेल्टा प्रकारासाठी फक्त दोनच्या तुलनेत, स्पाइक प्रोटीनचे 30 पेक्षा जास्त उत्परिवर्तन, जे बहुतेक लसींचे लक्ष्य आहे. मूळ स्ट्रेन वापरून तयार केलेल्या लसी कदाचित तितक्या प्रभावी नसतील. हे चिंतेचे रूप म्हणून लेबल केले आहे. आपण या ओमिक्रॉनचा सामना कसा करू?

भारतालाही विषाणूच्या क्रोधाचा सामना करावा लागला, तरीही युरोप किंवा अमेरिकेच्या तुलनेत आपल्याकडे कमी मृत्यू झाला. आमच्या आरोग्याच्या पायाभूत सुविधांमध्ये सुरुवातीला उणीव आढळून आली असली तरी ती खूप लवकर बदलली आणि अपग्रेड झाली. आरोग्य कर्मचारी विलक्षण होते, त्यांना घरबसल्या सुसूत्रता मिळाली, लसीकरणानेही जलद गतीने काम केले, नागरिक, राजकारणी, व्यापारी आणि वैद्यकीय बांधवांनी सुटकेचा नि:श्वास सोडला आणि मग….हे.
आपण काय केले पाहिजे??? प्रथम, मूलभूत गोष्टींकडे परत. नियमितपणे हात धुवा, नियमितपणे मास्क वापरा, सुरक्षित अंतर ठेवा, तुमचे लसीचे शॉट्स घ्या, वृद्ध आणि असुरक्षित लोकांचे लसीकरण करा, गर्दी टाळा, चांगले वेंटिलेशन ठेवा, अवांछित किंवा संभाव्य संक्रमित ठिकाणांचा प्रवास टाळा. या उत्परिवर्तनाला आमच्या राज्यांमध्ये प्रवेश करण्यापासून कसे रोखता येईल यासाठी तुमच्या योजना तयार करा. कोविड योग्य वर्तनाची काटेकोरपणे अंमलबजावणी होत असल्याची खात्री करा. सर्वांनी डोस आणि बूस्टर दोन्हीसाठी लसीकरण केल्याची खात्री करा. ज्यांना लसीचे दोन्ही डोस घेतले आहेत त्यांनाच आंतरराज्य प्रवास प्रतिबंधित करा. उद्यान आणि उद्यानांसारख्या सार्वजनिक ठिकाणी फक्त लसीकरणास परवानगी द्या. प्रेक्षागृहे, मॉल्स, सिनेमा हॉल यांनी देखील केवळ पूर्ण लसीकरण केलेल्या लोकांनाच प्रवेश द्यावा आणि सर्वांनी कोविडचे योग्य वर्तन पाळावे याची खात्री करावी. अफवा पसरवणे थांबवा, घाबरू नका, नको असलेल्या, मूर्ख आणि अवैज्ञानिक ज्ञानाचा व्हॉट्स अॅप कारखाना बंद करा. परिस्थितीचा फायदा घेऊन या संभाव्य नव्या लाटेला आपले खिसे भरण्याची संधी बनवण्याचा प्रयत्न करणार नाही, अशी शपथ घ्या.
दक्षिण आफ्रिकेतून एक हजाराहून अधिक प्रवासी भारतात पोहोचले आहेत जिथे असंख्य रुग्णांमध्ये या उत्परिवर्तनाची चाचणी सकारात्मक आढळून आली आहे. त्यांना क्वारंटाईन केले आहे याची आम्हाला खात्री करावी लागेल. त्यांची चाचणी केली पाहिजे आणि त्याचप्रमाणे त्यांच्या सर्व संपर्कांचीही, त्यांना त्रास देऊ नये. यापूर्वीच दक्षिण आफ्रिकेतून बंगळुरू येथे आलेल्या दोन व्यक्तींची चाचणी पॉझिटिव्ह आली आहे. आपल्यासाठी आपत्ती ओढवू शकणार्‍या इतर गोष्टींचा प्रसार रोखण्यात मदत करण्यासाठी आपण खूप दक्ष राहू या.
मूळ प्रश्‍नावर येत असताना, प्रशासन वेळेवर आटोक्यात आणण्यात अपयशी ठरले, तर त्यांच्या चुकीच्या निर्णयामुळे आपण अडचणीत येऊ. डॉक्टरांना जबाबदारी घेऊ द्या, त्यांना काय करायचे ते ठरवू द्या. डॉक्टरांना पूर्ण अधिकार द्या, काय आणि कसे करावे याचा त्यांचा निर्णय अंतिम असावा… कृपया राजकारणी आणि नोकरशहा यांना यापासून दूर ठेवा, ते गोंधळातच भर घालू शकतात.

सरकारने सर्व निर्णय आणि कृती डॉक्टर आणि वैद्यकीय बंधुत्वाकडे सोपवण्याचा निर्णय घेण्याची अपेक्षा करतो जेणेकरून आम्ही या लाटेशी अधिक चांगल्या प्रकारे लढू शकू आणि जीव वाचविण्यात मदत करू. चला ते मान्य करूया, हे डॉक्टरांचे डोमेन आहे, त्यांना चांगले माहीत आहे. चला डॉक्टरांना मागे बसू देऊ नका.

Published by Dr. K Anil Roy

Medical doctor, partly atheist but believes there is a god, anti establishment, renegade, proud to be an Indian, an awakened one,!! Tolerant to criticism

3 thoughts on “B.1.1.529…Omicron…..नवीनतम धोका

  1. सर या सर्व माहिती मुळे नवीन विषाणू पासून सुरक्षित राहण्यास मदत होईल.

    Liked by 1 person

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: